Bảo hiểm y tế khác tỉnh có xài được không

Khám bảo hiểm y tế có khám khác tỉnh được không? Bài viết hôm nay chúng tôi sẽ giúp bạn giải đáp và tìm hiểu về điều kiện khám khác tỉnh vẫn được hưởng các chế độ của bảo hiểm y tế.

Bạn đang xem: Bảo hiểm y tế khác tỉnh có xài được không

*

Bảo hiểm y tế có được khám khác tỉnh không?

I. Bảo hiểm y tế là gì? Các nguyên tắc của bảo hiểm y tế

Bảo hiểm y tế do nhà nước tổ chức, là hình thức bảo hiểm không vì mục đích lợi nhuận mà vì lợi ích cộng đồng. Công dân tham gia bảo hiểm y tế theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội để đảm bảo quyền và lợi ích của mình.

Khám bảo hiểm y tế là việc sử dụng thẻ bảo hiểm y tế thực hiện việc khám và chữa trị bệnh, người khám bảo hiểm y tế sẽ được hưởng quyền lợi theo quy định theo luật.

Bảo đảm chia sẻ rủi ro giữa những người tham gia bảo hiểm y tế.

Mức đóng bảo hiểm y tế được xác định theo tỷ lệ phần trăm của tiền lương, tiền công, tiền lương hưu, tiền trợ cấp hoặc mức lương tối thiểu của khu vực hành chính (sau đây gọi chung là mức lương tối thiểu).

Mức hưởng bảo hiểm y tế theo mức độ bệnh tật, nhóm đối tượng trong phạm vi quyền lợi của người tham gia bảo hiểm y tế.

Chi phí khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế do quỹ bảo hiểm y tế và người tham gia bảo hiểm y tế cùng chi trả.

Quỹ bảo hiểm y tế được quản lý tập trung, thống nhất, công khai, minh bạch, bảo đảm cân đối thu, chi và được Nhà nước bảo hộ.

Bảo hiểm y tế hiện nay đã trở thành một trong những hình thức dịch vụ y tế cộng đồng không thể thiếu để đảm bảo an sinh xã hội cho đất nước. Bảo hiểm y tế giúp người dân giảm đi gánh nặng về chi phí khám chữa bệnh, giúp người dân được chăm sóc sức khỏe tốt hơn.

II. Bảo hiểm y tế có được khám khác tỉnh không?

Bảo hiểm y tế có được khám khác tỉnh không? Trong thực tế do điều kiện công việc, chỗ ở vì thế mà chúng ta không phải lúc nào cũng có thể đi khám bảo hiểm đúng tuyến. Các trường hợp khám bảo hiểm y tế khác tỉnh xảy ra rất nhiều cũng chính vì vậy bạn cần nắm rõ luật để có thể không bỏ qua những lợi ích của mình.

Khám bảo hiểm y tế khác tỉnh nơi đăng ký trên hiểm y tế được cho là khám bảo hiểm trái tuyến. Khi khám bảo hiểm trái tuyến bạn vẫn được hưởng chế độ BHYT tuy nhiên mức hưởng sẽ giảm (trừ các trường hợp đặc biệt theo quy định của Pháp luật).

Xem thêm: Ăn Dứa Bị Rát Lưỡi Là Vì Sao Và Cách Chữa Rát Lưỡi Khi Ăn Dứa Bị Rát Lưỡi

*

Chi trả bảo hiểm y tế khám khác tỉnh.

1. Mức chi trả theo luật khi khám bảo hiểm khác tỉnh - khám bảo hiểm trái tuyến

Trong trường hợp bạn đóng bảo hiểm y tế nhưng lại đi khám trái tuyến (gồm việc khám khác tỉnh) thì mức hưởng sẽ được tính theo quy định tại Khoản 3, Điều 22, Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định về mức chi trả bảo hiểm y tế khi tự đi khám bệnh, chữa bệnh trái tuyến như sau:

Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;

c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.”

*

Mức chi trả khi khám bảo hiểm y tế khác tỉnh.

2. Mức chi trả theo luật khi khám bảo hiểm khác tỉnh thuộc trường hợp đặc biệt

Ở một số trường hợp đặc biệt khi đi khám bảo hiểm khác tỉnh (khám bảo hiểm trái tuyến) vẫn được hưởng mức chi trả như khi khám bảo hiểm đúng tuyến.

Trường hợp vượt quá khả năng chuyên môn kỹ thuật thì cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế có trách nhiệm chuyển người bệnh kịp thời đến cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế khác theo quy định về chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật.

Người dân tộc thiểu số và người thuộc hộ gia đình nghèo tham gia bảo hiểm y tế đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn; người tham gia bảo hiểm y tế đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo khi tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với bệnh viện tuyến huyện, điều trị nội trú đối với bệnh viện tuyến tỉnh, tuyến trung ương và có mức hưởng theo như đúng tuyến

Mức hưởng cho người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định

Được hưởng 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng quy định tại các khoản 2, 9 và 17 Điều 12 của Luật bảo hiểm y tế.

Được hưởng 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với trường hợp chi phí cho một lần khám bệnh, chữa bệnh thấp hơn mức do Chính phủ quy định và khám bệnh, chữa bệnh tại tuyến xã.

Được hưởng 95% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng quy định tại các khoản 3, 13 và 14 Điều 12 của Luật bảo hiểm y tế.

Được hưởng 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng khác.

Nếu bạn thuộc nhiều đối tượng tham gia bảo hiểm y tế được quy định tại luật bảo hiểm y tế thì được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế theo đối tượng có quyền lợi cao nhất.

Lưu ý khi chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các trường hợp vượt tuyến chuyên môn kỹ thuật, khám bệnh, chữa bệnh theo yêu cầu, sử dụng dịch vụ kỹ thuật cao chi phí lớn sẽ được Chính phủ quy định mức thanh toán riêng.

Như vậy, bài viết trên đây đã trả lời cho câu hỏi "Bảo hiểm y tế có được khám khác tỉnh không?" Bạn đọc cần căn cứ theo đối tượng hưởng bảo hiểm y tế cụ thể sẽ nhận được mức thanh toán chi phí khám chữa bệnh không đúng tuyến là khác nhau. Hy vọng rằng những chia sẻtrong bài viết đãmang đến cho bạn đọc những thông tin cần thiết và hữu ích nhất.